Rayuwar Muhammadu Buhari cikin hotuna

Muhammadu Buhari sits in front of a Nigerian flag and signs that say United States Institute of Peace. He wears a black top, black cap and glasses.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

    • Marubuci, Wedaeli Chibelushi
    • Sanya sunan wanda ya rubuta labari, BBC News
  • Lokacin karatu: Minti 6

Rayuwar Muhammadu Buhari ta jiɓanci sauye-sauye a harkokin mulkin Najeriya tsawon shekara 50 da suka gabata.

Tsohon shugaban ƙasar wanda ya rasu a ranar Lahadi yana da shekara 82 da haihuwa, ya fara zama shugaba ne bayan wani juyin mulki, sannan wata gwamnatin soja ta ɗaure shi, sai kuma ya farfaɗo tare da sauya siffa bayan shekaru da dama.

An sha ganinsa sanye da baƙin gilashi sanye da hularsa zanna kuma yana yawan murmushi. Ya ƙarar da mafi yawan rayuwarsa wajen hidimar al'umma.

A black and white photo shows Buhari wearing a suit and tie and standing besides King Gustaf and Sheikh Yamani

Asalin hoton, AFP via Getty Images

Bayanan hoto, Muhammadu Buhari tare da Sarki Gustaf na ƙasar Sweden da Sheikh Yamani na ƙasar Saudiyya

A wannan hoton na sama, a ɗauke shi ne a 1977 tare da Sarkin Sweden Carl XVI Gustaf da kuma Sheikh Ahmed Zaki Yamani na Saudiyya.

Buhari ya fara ayyukan soja kai-tsaye bayan kammala makaranta.

Zuwa lokacin da aka ɗauki wannan hoton, har ya zama kwamandan yanki.

'Yan shekaru bayan haka, sai sojoji suka hamɓarar da gwamnatin zaɓaɓɓen Shugaban Ƙasa Shehu Shagari a 1983.

Buhari, wearing a military uniform, stands at the back of an open top vehicle. Three other men in military gear are also in the car, which appears to be in an arena.

Asalin hoton, Sygma via Getty Images

Duk da cewa Buhari ya karɓi muƙamin shugabancin, ya musanta cewa shi ne ya jagoranci juyin mulkin yana cewa manyan kwamandoji ne kawai suka ɗora shi. Amma wasu na cewa tabbas ya taka rawa a juyin mulkin.

Bayan mulki ba sani ba sabo na shekara biyu, an hamɓarar da gwamnatin tasa. Sabuwar gwamnati ta yi masa ɗaurin talala tsawon shekara uku.

A 2003, Buhari ya yanke shawarar sake neman mulki, amma wannan karon a tsarin dimokuradiyya, inda ya yi takara a jam'iyyar adawa ta All Nigerian Peoples Party (ANPP).

Buhari, his running mate Chuba Okadigbo and Chairman of the All Nigerian Peoples Party Don Etiebet, smile and raise their joined hands above heads.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

Bayanan hoto, Daga dama: Muhammadu Buhari, Don Etibet da Chuba Okadigbo

A nan, shi ne a ɓangaren dama tare da abokin takararsa Chuba Okadigbo a hagu, da kuma shugaban ANPP Don Etiebet.

Olusegun Obasanjo ne ya doke Buhari a zaɓen na 2003, kafin ya sake yin takarar a 2007 da 2011 ba tare da nasara ba.

Duk da wannan rashin nasara, ya samu magoya baya kuma ya kama zuciyar matasa da alƙawarinsa na yaƙi da cin hanci da rashawa da kuma matsalar tsaro.

Young protesters are in action on the streets of Kano - one holds a picture of Buhari aloft, a couple of others wield bits of wood. Grey smoke billows in the background.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

At a packed rally, supporters clamour to touch Buhari, who stands above the crowd, smiling. He wears a blue top and blue hat.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

Bayanan hoto, A lokacin yaƙin neman zaɓe masoya na gogoriyon taɓa Buhari wanda ke tsaye a tsakiyar jama'a.
A woman poses next to a poster of a smiling Buhari. She wears a grey top written "APC" and "Buhari".

Asalin hoton, AFP via Getty Images

Bayanan hoto, Wata matashiya tsaye a gaban makeken hoton Buhari yana murmushi. Haka nan tana sanye da riga mai ɗauke da sunan Buhari da tambarin jam'iyyarsa na APC.
An APC campaign billboard bears the words "we will defeat Boko Haram #EveryNigerianCounts". The words are accompanied by a picture of a soldier, in military fatigues, carrying a gun.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

Bayanan hoto, Tallar jam'iyyar APC ƙunshe da sakon "za mu ci galabar Boko Haram".

Buhari ya fi shahara da samun magoya baya a arewacin Najeriya, inda ya fito.

A makeshift figure of Buhari, bearing the words "Sai Baba Inshallah", stands in the middle of a dusty road. A motorbike zooms past.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

A nan, wani allo ne aka girke a birnin Kaduna lokacin zaɓen 2015, wanda ke cewa "Baba Buhari" kawai za su zaɓa.

Daga baya aka zaɓe shi bayan doke shugaba mai-ci Goodluck Jonathan, kuma ya zama mutum na farko da ya yi hakan a ƙasar.

An ɗauki daidai lokacin da Goodluck ya kira Buhari ta waya domin taya shi murna.

Muhammadu Buhari, wearing a white long-sleeved top and a white cap, raises a mobile phone to his ear.

Asalin hoton, Red Media Africa

Bayan shiga ofis, Buhari ya fuskanci matsaloli, inda tattalin arzikin Najeriya ya faɗa masassara a karon farko cikin shekara 10, matsalar tsaro ma ta ƙaru.

Lokacin da matarsa Aisha - hotonta a ƙasa - ta soki gwamnatin tasa, shugaban ya jawo cecekuce bayan ya siffanta ta a matsayin mai yi masa hidima.

Buhari stands next his wife. They both wear dark sunglasses and white outfits.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

Bayanan hoto, Muhammadu Buhari tare da matarsa A'isha

Duk da ƙalubalen da ya fuskanta a wa'adin farko, an sake zaɓar sa a 2019.

Ya ziyarci ƙasashe da yawa na duniya a matsayin shugaban ƙasar da ta fi girman tattalin arziki a Afirka.

Buhari and Queen Elizabeth are pictured in conversation, smiling together. The Queen wears a blue suit jacket on top of a pink top, while Buhari wears a black jacket, white shirt and patterened hat.

Asalin hoton, John Stillwell/Getty Images

Bayanan hoto, Hoton Muhammadu Buhari da sarauniyar Ingila Queen Elizabeth na murmushi lokacin da suke tattaunawa.

Sarauniyar Ingila kenan Elizabeth take gaisawa da Buhari yayin taron ƙasashen rainon Ingila a 2015.

Barack Obama is pictured, out of focus, looking at Buhari, who is speaking and staring straight ahead.

Asalin hoton, AFP via Getty Images

Bayanan hoto, Buhari tare da tsohon shugaban Amurka Barrack Obama

Kafin haka a 2015, ya samu tarɓa daga shugaban Amurka na lokacin Barack Obama a fadar White House.

Donald Trump and Muhammadu Buhari - both in formal dress - in discussions while walking past some columns at the White House.

Asalin hoton, Getty Images

A 2018 kuma, Buhari ya zama shugaba na farko daga yankin hamadar Saharar Afirka da ya gana da shugaban Amurka na lokacin Donald Trump.

Muhammadu Buhari and Narendra Modi, both wearing white outfits, shake hands at a formal photo opportunity.

Asalin hoton, Hindustan Times via Getty Images

Bayanan hoto, A 2015, Buhari ya je Indiya domin halartar taron Indiya da ƙasashen Afirka kuma Firaminista Narendra Modi ne ya tarɓe shi

Bayan rasuwarsa a wani asibiti a Landan, wasu kan soki Buhari da cewa ya murƙushe 'yan'adawa da karya alƙawarin da ya yi a lokacin yaƙin neman zaɓe.

A wajen wasu kuma, gwarzo ne wanda ya yi ƙoƙarin sauya al'amuran da suka lalace matuƙa.

Rasuwar Buhari

Asalin hoton, Nigeria Presidency

Bayanan hoto, Gawar Buhari a lokacin da aka binne shi ranar 15 ga watan Yulin 2025 a garinsa na haihuwa - Daura - da ke jihar Katsina.

An yi jana'izarsa ranar Talata a garin Daura da ke jihar Katsina, wanda nan ne mahaifarsa.

Kamar yadda ake gani a hoton sama, Shugaban Ƙasa Bola Tinubu ne ke zaune a kujera a gaban gawar marigayin, yayin da sauran shugabanni - ciki har da Mataimakin Shugaban Ƙasa Kashim Shettima - ke yin bankwana da ita.

Gwara Muhammadu Buhari

Asalin hoton, Nigeria Presidency

Bayanan hoto, Kabarin Muhammadu Buhari a lokacin da aka rufe shi.

An binne gawar tasa ne a cikin gidansa na Daura. A wannan hoton, wasu daga cikin 'ya'yansa da makusanta ne ke gyarawa da saka gawar a cikin ƙabari ranar Talata.

A person displays a newspaper carrying a headline reporting Muhammadu Buhari's death. Three men appear in the background of the image, out of focus.

Asalin hoton, Reuters

Bayanan hoto, Wai mutum riƙe da jarida ɗauke da hoton Muhammadu Buhari bayan sanar da rasuwarsa.

Babu mamaki waɗannan su burge ku: