An ga hamshaƙin watan da ya haske sassan duniya a daren Litinin

supermoon

Asalin hoton, Reuters

Bayanan hoto, Cikakken watan ya sauko ƙasa-ƙasa kan ginin ibada na tarihi da ake kira Temple of Poseidon a birnin Cape Sounion na ƙasar Girka ranar Litinin
    • Marubuci, Daga Andre Rhoden-Paul da Rachel Russell
    • Sanya sunan wanda ya rubuta labari, .
  • Lokacin karatu: Minti 4

Mutane sun yi ta ɗaga kai sama cikin al'ajabi lokacin da wata ya bayyana cikin haske da girma fiye da yadda aka saba gani ranar Litinin da daddare.

A cewar hukumar binciken sararin samaniyan Amurka ta NASA, ana ganin hamshaƙin watan da ke bayyana a cikin Yuli, da siffar cikarsa har tsawon sama da kwana uku.

Watan kan yiwo ƙasa-ƙasa fiye da yadda aka saba gani a kan hanyar da yake zagaye Duniyar Az.

Hakan na faruwa ne saboda hanyar da watan yake bi, ba kammalallen zagaye ba ne sakamakon maganaɗisun janyo abu ƙasa da Duniyar Az ke yi, maimakon haka sai ya yi ta katantanwa kamar wani zobe.

Saboda haka, akwai lokutan da a zagayen kwana 27 da 'yan sa'o'i da watan ke yi, yana zuwa kusa da Duniyar Az, akwai kuma lokutan da yakan yi can ƙololuwar sama.

...

Ana samun irin wannan hamshaƙin wata ne, idan watan ya yiwo kusa-kusa sosai da duniyarmu a kan hanyar da yake zagaye.

A cewar Cibiyar Binciken Sararin Samaniya ta Royal Observatory, Amurkawan Asali ne suka yi wa cikakken watan na Yuli, laƙabi da sunan 'Buck Moon' saboda ƙahonnin dabbar gwanki na kai wa matuƙar girmansu a watan Yuli. Ƙahonnin suna kaɗewa sannan su suke tsirowa a lokacin.

Watan ya kai ƙololuwar haskensa da ƙarfe 12:39 agogon Najeriya ranar Litinin, a cewar Cibiyar nazarin hasashen yanayi ta Old Farmer's Almanac.

Cibiyar Almanac ɗin wadda ke wallafa bayanai kan al'amuran ilmin taurari ta ce Hamshaƙin Watan ya fi kusantar Duniyar Az a zagayen da yake yi idan an kwatanta da cikakkun watannin da muka riga muka gani a wannan shekara.

Cikakken watan Agusta zai kasance hamshaƙin watan da kawai zai fi kusa da Duniyar Az a wannan shekara, in ji cibiyar.

Ga wasu daga cikin hotunan hamshaƙin watan daga sassan duniya a ranar Lahadi da Litinin:

supermoon

Asalin hoton, Reuters

Bayanan hoto, Watan ya dallare ruwa a birnin Larnaca na ƙasar Cyprus
supermoon

Asalin hoton, Reuters

Bayanan hoto, Cikakken watan ya ɗago sama a kusa da Mafaɗar ruwan Igauzu a ɓangaren Argentina na Kogin Igauzu
supermoon

Asalin hoton, PA Media

Bayanan hoto, Hamshaƙin watan ya haskaka shuɗiyar samaniya lokacin da ya ɗaga ta saman hasumiyar fitilu a tsibirin St Mary cikin garin Whitley Bay na lardin Tyne and Wear da ke Arewa maso Gabashin Ingila ranar Lahadi
supermoon

Asalin hoton, JACK MARCH/BBC WEATHER WATCHERS

Bayanan hoto, Watan ya yi launin ruwan goro inda ya haska sama cikin duhun dare a yankin Stockingford cikin lardin Warwickshire na Ingila.
supermoon

Asalin hoton, Reuters

Bayanan hoto, Wata tarakta tana aiki a gona cikin tsakiyar hasken watan a kusa da birnin Ashkelon da ke kudancin Isra'ila ranar Litinin
supermoon

Asalin hoton, PA Media

Bayanan hoto, Hamshaƙin watan ya yiwo ƙasa-ƙasa a ƙauyen Seaton Sluice na lardin Northumberland a Burtaniya
supermoon

Asalin hoton, EPA

Bayanan hoto, Cikakken watan yana faɗuwa ta bayan Shuɗin Masallaci (Blue Mosque) da kuma Ƙasaitaccen Masallacin Hagia Sophia na birnin Santambul a ƙasar Turkiyya
supermoon

Asalin hoton, Getty Images

Bayanan hoto, Mashahurin Mutum-mutumin Statue of Liberty na birnin New York a Amurka shi ma ya jera da hamshaƙin watan a sama
supermoon

Asalin hoton, Getty Images

Bayanan hoto, Wani jirgin sama da aka ɗau hotonsa yana wucewa ta jikin hamshaƙin watan a saman birnin Paris
supermoon

Asalin hoton, Getty Images

Bayanan hoto, 'Yan kallon da suka taru don ganin wata gasar wasanni ga dukkan alamu ba su ma lura da cikakken watan da ke bayansu ba a birnin Kutaisi na ƙasar Georgia
supermoon

Asalin hoton, AFP

Bayanan hoto, Watan ya yiwo ƙasa-ƙasa har daidai kan Majami'ar Virgin Mary Chaldean da ke birnin Basra na ƙasar Iraƙi
supermoon

Asalin hoton, Getty Images

Bayanan hoto, An yi arba da hamshaƙin watan a kusa da wata fitilar kan titi a birnin L'Aquila na ƙasar Italiya
supermoon

Asalin hoton, Getty Images

Bayanan hoto, Wani tsuntsu na giftawa ta kusa da hamshaƙin watan lokacin da ya ɗago sama daidai kan hasumiyar fitilu a tashar jirgin ruwa ta Malaga cikin ƙasar Sifaniya

Ƙarin labaran da za ku so karantawa