Zaɓen Najeriya 2023: Jennifer Efidi, yadda aka ji min ciwo a fuska a wajen zaɓe

Some thugs attack Bina Jennifer as she wan cast her vote
Lokacin karatu: Minti 4

"Na je rumfar zaɓena, na tarar da dogon layi, ni ma na shiga layin, na ga sunana. Sai na koma gefe na zauna ina jira a zo kai na. Kawai sai na ji ƙarar bindiga."

Yadda Madam Jennifer Efidi ta yi bayani ke nan kan abin da ya faru da ita lokacin da ta je zaɓen shugaban ƙasa da na majlisar dokoki a ranar Asabar.

Hotunan Madam Bina jennifer Efidi da idonta ɗaya a toshe da kuma ɗinki a fuskarta a rumfar da ta yi zaɓe a Legas, lokacin da take kaɗa ƙuri'arta sun karaɗe kafofin sada zumunta a ƙarshen mako.

Mutane da dama sun rinƙa jinjina wa kwarin gwiwarta da jajircewarta kan yadda ta koma domin kaɗa ƙuri'arta duk da irin raunin da ke fuskarta.

A wannan tattaunawar da ta yi da BBC ta bayyana yadda lamarin ya faru, da kuma abin da ya sa ta koma domin kaɗa ƙuri'arta duk da cewa an jikkata ta.

'Na ji ƙarar bindiga'

Bina Jennifer Efidi

Efidi ta ce, ba ta taɓa zaton za ta samu kanta a cikin irin wannan yanayi ba a rumfar zaɓenta wadda ba ta da nisa da gidanta, ganin cewa a baya ba su taɓa fuskantar tashin hankali ba a mazaɓar.

"Na je mazaɓata, na samu dogon layi, don haka na shiga layin, bayan na duba sunana, sai na samu waje na zauna ina jiran layi ya zo kaina.

"Bayan wani lokaci, sai wasu yara suka zo inda muka yi layi, a lokacin ana ci gaba da zaɓe cikin lumana."

"Bayan kamar minti 30, sai na ji kamar wani abu ya daki fuskata kamar an jefe ni da wani abu. Kawai sai na ji ƙarar bindiga na tashi, na yi tunanin sun harbe ni. Jama'a sun ringa gudun ceton rai, sai na taɓa fuskata kawai sai na ji jini yana zuba a hannuna. Sai na fara ihun neman ɗauki, amma mutane guduwa kawai suke yi suna ta kan su.

Zaɓen Najeriya 2023: Cikakken sakamakon zaɓukan shugaban ƙasa da na majalisar dokoki

An gudanar da zaben shugaban kasa da na majalisar dokokin tarayya a Najeriya ne a ranar 25 ga watan Fabarairu, 2023. Mutum 18 ne suka yi takarar shugaban kasa, haka nan kuma al’umma sun kada kuri’a domin zaben sanatoci da mambobin majalisar wakilai. BBC ta yi amfani da bayanan da ta samu daga Hukumar zabe mai zaman kanta ta Najeriya domin tattara sakamakon zabukan.

Sakamakon zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na 2023

Domin lashe zaɓe a zagaye na farko - dole ne sai ɗan takara ya samu ƙuri'u mafi rinjaye, da kuma sama da kashi 25% na ƙuri'u a kashi biyu cikin uku na jihohi 36 na Najeriya da Yankin Birnin Tarayya (Abuja)

Lokacin da aka sabunta bayani 19/04/2023, 18:00:27 lokaci (GMT+1)

Sakamako na ƙarshe

Ƴan takara
Ƙuri'u
36.61%
Bola Tinubu
8,794,726
All Progressives Congress
Ƙuri'u:
8,794,726
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
27
29.07%
Atiku Abubakar
6,984,520
Peoples Democratic Party
Ƙuri'u:
6,984,520
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
20
6.23%
Rabiu Kwankwaso
1,496,687
New Nigeria Peoples Party
Ƙuri'u:
1,496,687
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
1
25.4%
Peter Obi
6,101,533
Labour Party
Ƙuri'u:
6,101,533
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
16
2.7%
Sauran ƴan takara
648,474
Others
Ƙuri'u:
648,474
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
0

Sakamakon zaɓen shugaban ƙasa na jiha-jiha

All Progressives Congress (APC)
Labour Party (LP)
Peoples Democratic Party (PDP)
Sauran jam'iyyu
New Nigeria Peoples Party (NNPP)
Ba a bayyana ba
Nigeria
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
8,794,726
36.61%
Atiku Abubakar
6,984,520
29.07%
Rabiu Kwankwaso
1,496,687
6.23%
Peter Obi
6,101,533
25.4%
Sauran ƴan takara
648,474
2.7%

Abia
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
8,914
2.41%
Atiku Abubakar
22,676
6.13%
Rabiu Kwankwaso
1,239
0.33%
Peter Obi
327,095
88.4%
Sauran ƴan takara
10,113
2.73%

Adamawa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
182,881
25.01%
Atiku Abubakar
417,611
57.12%
Rabiu Kwankwaso
8,006
1.1%
Peter Obi
105,648
14.45%
Sauran ƴan takara
16,994
2.32%

Akwa Ibom
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
160,620
28.94%
Atiku Abubakar
214,012
38.55%
Rabiu Kwankwaso
7,796
1.4%
Peter Obi
132,683
23.9%
Sauran ƴan takara
39,978
7.2%

Anambra
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
5,111
0.83%
Atiku Abubakar
9,036
1.47%
Rabiu Kwankwaso
1,967
0.32%
Peter Obi
584,621
95.24%
Sauran ƴan takara
13,126
2.14%

Bauchi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
316,694
37.1%
Atiku Abubakar
426,607
49.98%
Rabiu Kwankwaso
72,103
8.45%
Peter Obi
27,373
3.21%
Sauran ƴan takara
10,739
1.26%

Bayelsa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
42,572
25.75%
Atiku Abubakar
68,818
41.63%
Rabiu Kwankwaso
540
0.33%
Peter Obi
49,975
30.23%
Sauran ƴan takara
3,420
2.07%

Benue
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
310468
40.32%
Atiku Abubakar
130,081
16.89%
Rabiu Kwankwaso
4,740
0.62%
Peter Obi
308,372
40.04%
Sauran ƴan takara
16,414
2.13%

Borno
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
252,282
54.22%
Atiku Abubakar
190,921
41.03%
Rabiu Kwankwaso
4,626
0.99%
Peter Obi
7,205
1.55%
Sauran ƴan takara
10,253
2.2%

Cross River
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
130,520
31.3%
Atiku Abubakar
95,425
22.89%
Rabiu Kwankwaso
1,644
0.39%
Peter Obi
179,917
43.15%
Sauran ƴan takara
9,462
2.27%

Delta
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
90,183
14.66%
Atiku Abubakar
161,600
26.26%
Rabiu Kwankwaso
3,122
0.51%
Peter Obi
341,866
55.56%
Sauran ƴan takara
18,570
3.02%

Ebonyi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
42,402
13.03%
Atiku Abubakar
13,503
4.15%
Rabiu Kwankwaso
1,661
0.51%
Peter Obi
259,738
79.83%
Sauran ƴan takara
8,047
2.47%

Edo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
144,471
24.85%
Atiku Abubakar
89,585
15.41%
Rabiu Kwankwaso
2,743
0.47%
Peter Obi
331,163
56.97%
Sauran ƴan takara
13,304
2.29%

Ekiti
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
201,494
65.38%
Atiku Abubakar
89,554
29.06%
Rabiu Kwankwaso
264
0.09%
Peter Obi
11,397
3.7%
Sauran ƴan takara
5,462
1.77%

Enugu
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
4,772
1.05%
Atiku Abubakar
15,749
3.45%
Rabiu Kwankwaso
1,808
0.4%
Peter Obi
428,640
93.91%
Sauran ƴan takara
5,455
1.2%

Gombe
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
146,977
28.82%
Atiku Abubakar
319,123
62.57%
Rabiu Kwankwaso
10,520
2.06%
Peter Obi
26,160
5.13%
Sauran ƴan takara
7263
1.42%

Imo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
66,406
14.21%
Atiku Abubakar
30,234
6.47%
Rabiu Kwankwaso
1,552
0.33%
Peter Obi
360,495
77.13%
Sauran ƴan takara
8693
1.86%

Jigawa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
421,390
45.78%
Atiku Abubakar
386,587
42%
Rabiu Kwankwaso
98,234
10.67%
Peter Obi
1,889
0.21%
Sauran ƴan takara
12,431
1.35%

Kaduna
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
399,293
29.36%
Atiku Abubakar
554,360
40.76%
Rabiu Kwankwaso
92,969
6.84%
Peter Obi
294,494
21.65%
Sauran ƴan takara
19,037
1.4%

Kano
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
517,341
30.4%
Atiku Abubakar
131,716
7.74%
Rabiu Kwankwaso
997,279
58.59%
Peter Obi
28,513
1.68%
Sauran ƴan takara
27,156
1.6%

Katsina
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
482,283
45.56%
Atiku Abubakar
489,045
46.19%
Rabiu Kwankwaso
69,386
6.55%
Peter Obi
6,376
0.6%
Sauran ƴan takara
11,583
1.09%

Kebbi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
248,088
44.34%
Atiku Abubakar
285,175
50.97%
Rabiu Kwankwaso
5,038
0.9%
Peter Obi
10,682
1.91%
Sauran ƴan takara
10,539
1.88%

Kogi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
240,751
52.7%
Atiku Abubakar
145,104
31.77%
Rabiu Kwankwaso
4,238
0.93%
Peter Obi
56,217
12.31%
Sauran ƴan takara
10,480
2.29%

Kwara
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
263,572
56.08%
Atiku Abubakar
136,909
29.13%
Rabiu Kwankwaso
3,141
0.67%
Peter Obi
31,166
6.63%
Sauran ƴan takara
35,183
7.49%

Lagos
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
572,606
45.04%
Atiku Abubakar
75,750
5.96%
Rabiu Kwankwaso
8,442
0.66%
Peter Obi
582,454
45.81%
Sauran ƴan takara
32,199
2.53%

Nasarawa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
172,922
32%
Atiku Abubakar
147,093
27.22%
Rabiu Kwankwaso
12,715
2.35%
Peter Obi
191,361
35.41%
Sauran ƴan takara
16,299
3.02%

Niger
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
375,183
47.09%
Atiku Abubakar
284,898
35.76%
Rabiu Kwankwaso
21,836
2.74%
Peter Obi
80452
10.1%
Sauran ƴan takara
34,299
4.31%

Ogun
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
341,554
58.88%
Atiku Abubakar
123,831
21.35%
Rabiu Kwankwaso
2,200
0.38%
Peter Obi
85,829
14.79%
Sauran ƴan takara
26,710
4.6%

Ondo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
369,924
67.5%
Atiku Abubakar
115,463
21.07%
Rabiu Kwankwaso
930
0.17%
Peter Obi
44,405
8.1%
Sauran ƴan takara
17,341
3.16%

Osun
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
343945
46.91%
Atiku Abubakar
354366
48.33%
Rabiu Kwankwaso
713
0.1%
Peter Obi
23283
3.18%
Sauran ƴan takara
10,896
1.49%

Oyo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
449,884
55.58%
Atiku Abubakar
182,977
22.6%
Rabiu Kwankwaso
4,095
0.51%
Peter Obi
99,110
12.24%
Sauran ƴan takara
73,419
9.07%

Plateau
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
307,195
28.23%
Atiku Abubakar
243,808
22.41%
Rabiu Kwankwaso
8,869
0.82%
Peter Obi
466,272
42.85%
Sauran ƴan takara
62,026
5.7%

Rivers
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
231,591
44.23%
Atiku Abubakar
88,468
16.89%
Rabiu Kwankwaso
1,322
0.25%
Peter Obi
175,071
33.43%
Sauran ƴan takara
27,199
5.19%

Sokoto
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
285,444
48.64%
Atiku Abubakar
288,679
49.19%
Rabiu Kwankwaso
1,300
0.22%
Peter Obi
6,568
1.12%
Sauran ƴan takara
4,884
0.83%

Taraba
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
135,165
27.07%
Atiku Abubakar
189,017
37.85%
Rabiu Kwankwaso
12,818
2.57%
Peter Obi
146,315
29.3%
Sauran ƴan takara
16,043
3.21%

Yobe
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
151,459
40.03%
Atiku Abubakar
198,567
52.48%
Rabiu Kwankwaso
18,270
4.83%
Peter Obi
2,406
0.64%
Sauran ƴan takara
7,695
2.03%

Zamfara
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
298,396
59.33%
Atiku Abubakar
193,978
38.57%
Rabiu Kwankwaso
4,044
0.8%
Peter Obi
1,660
0.33%
Sauran ƴan takara
4,845
0.96%

Abuja
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
90,902
19.76%
Atiku Abubakar
74194
16.13%
Rabiu Kwankwaso
4,517
0.98%
Peter Obi
281717
61.23%
Sauran ƴan takara
8,741
1.9%

Sakamakon zaben Sanatoci bisa jam'iyya

Lokacin da aka sabunta bayani 19/04/2023, 18:00:27 lokaci (GMT+1)

Jam'iyyaKujeru
Jam'iyyar APC59
Jam'iyyar PDP36
Jam'iyyar Labour8
Sauran4
Jam'iyyar NNPP2
Bayanai: Hukumar Zaben Najeriya

Sakamakon zaben ƴan majalisar wakilai bisa jam'iyya

Lokacin da aka sabunta bayani 19/04/2023, 18:00:27 lokaci (GMT+1)

Jam'iyyaKujeru
Jam'iyyar APC159
Jam'iyyar PDP104
Jam'iyyar Labour35
Jam'iyyar NNPP18
Sauran9
Bai kammala ba35
Bayanai: Hukumar Zaben Najeriya

"A haka na rarrafa na shiga wani gida, daga baya wata mata maƙociyata ce ta zo ta taimake ni. Ta samo wani ƙyalle ta ɗaure inda jinin ke zuba, muka ci gaba da kururuwar neman taimako, amma mutane suna ta kansu, suna shigewa gidajensu suna kulle ƙofa.

Daga baya sai na shiga ɗakin matar, suka ce in kira mijina, to amma sai na ji tsoron ka da su yi wa mijina illa tun da har a lokacin yaran suna nan. Sai matar gidan ta ɗauke ni muka shiga wani gidan, mutane sun yi ta ƙoƙarin tsayar da jinin. Daga baya wasu mutane suka kai ni wajen wata malamar jinya wadda ta tsayar da zubar jinin."

Efidi ta ƙara da cewa yawan jinin da ta zuɓar ya sa ta yi rauni sosai, daga baya ne kuma mijinta ya ɗauke ta zuwa asibiti domin samun cikakkiyar kulawa.

A can ne aka yi mata ɗinki a fuska a wuraren biyar, saboda ciwon da aka ji mata yana da zurfi sosai. Kuma aka yi mata allura aka ba ta magani.

'Abin da ya sa na koma'

BBC

"Na san cewa ƙuri'ata za ta yi tasiri, kuma ina so in kaɗa ƙuri'ata."

Wannan ne abin da Efidi ta faɗa bayan ta koma daga asibiti domin kaɗa ƙuri'arta, da fuskarta duk ɗinki.

Ta ce a lokacin da ta fito daga gida, ta ga mutane suna ci gaba da gudanar da zaɓe cikin kwanciyar hankali.

Efidi ta ce abin ya ba ta mamaki domin akwai jami'an tsaro a wajen amma ba su iya yin komai ba.Abin da mutane ke cewa

Mutane da dama sun bayyana abin da Efidi ta yi a matsayin wani abin yabawa domin ta yi jarumtar komawa ta kaɗa ƙuri'arta duk da cewa ƴan daba sun yi mata ta'addanci.

Sun kuma ringa yin tir da maharan, suna yaba mata.

Efidi ta ce ta ringa samun kira daga ciki da wajen Najeriya, mutane suna jinjina mata da nuna damuwa kan halin da ta shiga.

Ta ce ko da ɗan takarar da ta jefawa ƙuri'a bai samu nasara ba, ba abin damuwa ba ne, domin wannan a hannun Ubangiji yake.

Ga saƙonnin da wasu jama'a suka wallafa a shafinsu na Tuwita game da lamarin.

Kauce wa X, 1
Ya kamata a bar bayanan X?

Wannan labari ne na dauke da bayanai da X suka bayar. Muna neman amincewarku kafin mu dora muka, saboda nuna iya dauke da wasu bayanai da aka iya adanawa. Watakila kana za ka so ka karanta X da tsarin bayanan da za a adana da da tsarin sirri kafin ka amince. Idan kana son ganin wannan bayani ka zabi ‘amince sannan ka ci gaba’.

Gargadi: Ana iya samun talla wanda ba na BBC ba ne

Karshen labarin da aka sa a X, 1

Kauce wa X, 2
Ya kamata a bar bayanan X?

Wannan labari ne na dauke da bayanai da X suka bayar. Muna neman amincewarku kafin mu dora muka, saboda nuna iya dauke da wasu bayanai da aka iya adanawa. Watakila kana za ka so ka karanta X da tsarin bayanan da za a adana da da tsarin sirri kafin ka amince. Idan kana son ganin wannan bayani ka zabi ‘amince sannan ka ci gaba’.

Gargadi: Ana iya samun talla wanda ba na BBC ba ne

Karshen labarin da aka sa a X, 2

Kauce wa X, 3
Ya kamata a bar bayanan X?

Wannan labari ne na dauke da bayanai da X suka bayar. Muna neman amincewarku kafin mu dora muka, saboda nuna iya dauke da wasu bayanai da aka iya adanawa. Watakila kana za ka so ka karanta X da tsarin bayanan da za a adana da da tsarin sirri kafin ka amince. Idan kana son ganin wannan bayani ka zabi ‘amince sannan ka ci gaba’.

Gargadi: Ana iya samun talla wanda ba na BBC ba ne

Karshen labarin da aka sa a X, 3

Kauce wa X, 4
Ya kamata a bar bayanan X?

Wannan labari ne na dauke da bayanai da X suka bayar. Muna neman amincewarku kafin mu dora muka, saboda nuna iya dauke da wasu bayanai da aka iya adanawa. Watakila kana za ka so ka karanta X da tsarin bayanan da za a adana da da tsarin sirri kafin ka amince. Idan kana son ganin wannan bayani ka zabi ‘amince sannan ka ci gaba’.

Gargadi: Ana iya samun talla wanda ba na BBC ba ne

Karshen labarin da aka sa a X, 4