Writing or talking about others
If you want to talk about other people in the past, you must change the verb endings, depending on who you’re talking about.
You've already looked at these verb endings:
- -ais i – I (did something in the past)
- -odd o/e – He (did something in the past)
- -odd hi – She (did something in the past)
What are the endings if you want to say or write that we did something in the past?
Question
How do you say the following in Welsh?
- We jumped
- We climbed
- We played
- We kicked
- Neidion ni
- Dringon ni
- Chwaraeon ni
- Cicion ni
Therefore, to say that we did something in the past tense, add -on to the stem of the verb.
Just remember that when pronouncing the n at the end of -on runs into the n at the beginning of ni:
- Gwelon ni'r rhaglen ar y teledu.
- Clywon ni'r band yn canu.
This is true of some other endings also, as you can see from this grid:
| Person | Verb endings | Example |
| I... | -ais i | Daliais i'r bws wrth yr ysgol. |
| You (singular)... | -aist ti | Daliaist ti'r bws wrth y siop. |
| He... | -odd o/e | Beiciodd o/e i'r dre. |
| She... | -odd hi | Rhedodd hi i'r dre. |
| We... | -on ni | Cerddon ni i'r cae pêl-droed. |
| You (plural)... | -och chi | Prynoch chi lyfr. |
| They... | -on nhw | Chwaraeon nhw'n dda. |
| The boys... | -odd y bechgyn | Chwaraeodd y bechgyn yn dda. |
| Person | I... |
|---|---|
| Verb endings | -ais i |
| Example | Daliais i'r bws wrth yr ysgol. |
| Person | You (singular)... |
|---|---|
| Verb endings | -aist ti |
| Example | Daliaist ti'r bws wrth y siop. |
| Person | He... |
|---|---|
| Verb endings | -odd o/e |
| Example | Beiciodd o/e i'r dre. |
| Person | She... |
|---|---|
| Verb endings | -odd hi |
| Example | Rhedodd hi i'r dre. |
| Person | We... |
|---|---|
| Verb endings | -on ni |
| Example | Cerddon ni i'r cae pêl-droed. |
| Person | You (plural)... |
|---|---|
| Verb endings | -och chi |
| Example | Prynoch chi lyfr. |
| Person | They... |
|---|---|
| Verb endings | -on nhw |
| Example | Chwaraeon nhw'n dda. |
| Person | The boys... |
|---|---|
| Verb endings | -odd y bechgyn |
| Example | Chwaraeodd y bechgyn yn dda. |
Question
Y parti gwisg ffansi/The fancy dress party
What are the correct past tense forms of the verbs in brackets? The first one has been done for you.
| Verb + person | Past tense |
| (Gwisgo + i) fel gorila. | Gwisgais i fel gorila. |
| (Gwisgo + ti) fel cwningen. | |
| (Gwisgo + o/e) fel pêl-droediwr. | |
| (Gwisgo + Jess) fel seren ffilm. | |
| (Dawnsio + ni) yn y parti. | |
| (Chwarae + chi) gêm. | |
| (Bwyta + nhw)'r bwyd blasus. | |
| (Bwyta + fy ffrindiau i)'r bwyd blasus. |
| Verb + person | (Gwisgo + i) fel gorila. |
|---|---|
| Past tense | Gwisgais i fel gorila. |
| Verb + person | (Gwisgo + ti) fel cwningen. |
|---|---|
| Past tense |
| Verb + person | (Gwisgo + o/e) fel pêl-droediwr. |
|---|---|
| Past tense |
| Verb + person | (Gwisgo + Jess) fel seren ffilm. |
|---|---|
| Past tense |
| Verb + person | (Dawnsio + ni) yn y parti. |
|---|---|
| Past tense |
| Verb + person | (Chwarae + chi) gêm. |
|---|---|
| Past tense |
| Verb + person | (Bwyta + nhw)'r bwyd blasus. |
|---|---|
| Past tense |
| Verb + person | (Bwyta + fy ffrindiau i)'r bwyd blasus. |
|---|---|
| Past tense |
| Verb + person | Past tense |
| (Gwisgo + i) fel gorila. | Gwisgais i fel gorila. |
| (Gwisgo + ti) fel cwningen. | Gwisgaist ti fel cwningen. |
| (Gwisgo + o/e) fel pêl-droediwr. | Gwisgodd o/e fel pêl-droediwr. |
| (Gwisgo + Jess) fel seren ffilm. | Gwisgodd Jess fel seren ffilm. |
| (Dawnsio + ni) yn y parti. | Dawnsion ni yn y parti. |
| (Chwarae + chi) gêm. | Chwaraeoch chi gêm. |
| (Bwyta + nhw)'r bwyd blasus. | Bwyton nhw'r bwyd blasus. |
| (Bwyta + fy ffrindiau i)'r bwyd blasus. | Bwytodd fy ffrindiau i'r bwyd blasus. |
| Verb + person | (Gwisgo + i) fel gorila. |
|---|---|
| Past tense | Gwisgais i fel gorila. |
| Verb + person | (Gwisgo + ti) fel cwningen. |
|---|---|
| Past tense | Gwisgaist ti fel cwningen. |
| Verb + person | (Gwisgo + o/e) fel pêl-droediwr. |
|---|---|
| Past tense | Gwisgodd o/e fel pêl-droediwr. |
| Verb + person | (Gwisgo + Jess) fel seren ffilm. |
|---|---|
| Past tense | Gwisgodd Jess fel seren ffilm. |
| Verb + person | (Dawnsio + ni) yn y parti. |
|---|---|
| Past tense | Dawnsion ni yn y parti. |
| Verb + person | (Chwarae + chi) gêm. |
|---|---|
| Past tense | Chwaraeoch chi gêm. |
| Verb + person | (Bwyta + nhw)'r bwyd blasus. |
|---|---|
| Past tense | Bwyton nhw'r bwyd blasus. |
| Verb + person | (Bwyta + fy ffrindiau i)'r bwyd blasus. |
|---|---|
| Past tense | Bwytodd fy ffrindiau i'r bwyd blasus. |