Bayanan hoto, Yan hamayya sun yi watsi da zaɓen da aka yi wa Bola Tinubu a matsayin shugaban ƙasa
An bayyana Bola Ahmed Tinubu a matsayin wanda ya yi nasara a zaɓen shugaban ƙasar Najeriya bayan wata fafatawa mai zafi, sai dai wasu da dama ciki har da 'yan takarar shugaban ƙasar da suka fafata da shi, kan cewa an yi maguɗi.
Sun yi kira da a soke duka zaɓen, suna zargin cewa Hukumar Zaɓe, INEC, ta karya dokar tattara sakamakon zaɓen saboda ta taimaka wa Tinubu.
INEC ta musanta wannan zargi haka kuma jam'iyyarsa ta APC.
Ta ɓangaren jam'iyyun hamayya har yanzu ba su gabatar da wata ƙwakƙwarar hujja ba kan zarge-zargensu.
Sai dai ɗan takarar jam'iyyar Labour Peter Obi wanda ya zo matsayi na uku a zaɓen ya ce, zai je kotu domin a ƙwace nasarar da Tinubu ya samu, saboda a cewarsa tasa ce. Amma shi kansa babu wata hujja da ya gabatar.
Abin da ake ta rikici a kansa shi ne na'urar da aka gabatar domin karɓar sakamakon zaɓen wadda ake kira BVAS, wadda aka yi tsammanin za ta sauƙaka maguɗin zaɓen da ake yi a zaɓen Najeriya, ya kuma sanya zaɓen ya zama mai sahihanci.
Ƙorafe-ƙorafen da ake yi na cewa ma'aikatan hukumar sun gaza tura sakamakon zaɓen daga rumfunan zaɓensu zuwa rumbun tattara zaɓe na INEC, wanda hakan ya janyo ƙorafin cewa kamar da haɗin bakin hukumar domin a yi maguɗi.
An fara shiga fargabar cewa za a yi maguɗi ne a safiyar ranar zaɓen, bayan da wani fitaccen mai amfani da kafafen sada zumunta na intanet ya ce ana zargin masu kutse sun ƙwace rumbun da aka tsara za a riƙa tura sakamakon daga rumfunan zaɓe.
Da BBC ta yi bincike sai ta gano cewa shafin da ake magana na INEC ne, ba shi ba ne aka yi wa kutsen, domin ta gano cewa shafi ne aka ƙirƙira kamar na INEC ɗin. INEC da kanta ta ce rumbun nata na nan ƙalau babu kuma wanda ya isa ya yi mata kuste a ciki.
Daga baya da aka ci gaba da samun wannan matsala, sai manyan jam'iyyun siysa irin su PDP da LP suka yi zargin cewa an karya ƙa'idar da aka shimfiɗa ta aike sakamakon zuwa rumbu.
Hukumomin INEC ne suka fito da dokar cewa za su riƙa ɗaukar hoton sakamakon su aike da shi daga rumfunan zaɓe sama da 175,000 da ke faɗin ƙasar, bayan duka jam'iyyun sun sanya hannu kan amincewa da hakan.
Lokacin da suke ƙorafi a wani taron manema labarai na haɗin gwiwa tsakanin mataimakin ɗan takarar shugaban ƙasa na PDP da na LP sun yi zargin cewa ko dai an haɗa baki da INEC ta taimaka wa jam'iyya mai mulki ko kuma intanet ɗinsu ta katse.
"Idan tsarin intanet ɗin shafin ne ya samu matsala mun san da wannan, don haka sai a ɗage zaɓen, in kuma ba haka ba, su ne suka ƙi cika alƙawarinsu na aikawa da sakamakon ta intanet.
Wanda hakan na nufin ke nan an haɗa kai da su, sun zama ke nan sun ɗauki ɓangare ke nan ba za su taɓa zama masu adalci ba," in ji Okowa.
INEC ta bayar da haƙuri kan abin da ta kira "matsalar intanet", ta kuma ce duk inda aka samu saɓani tsakanin sakamakon da aka samu na takarda da kuma na intanet za a bincika a gano gaskiya.
INEC ta yi zargin cewa an yi jinkirin da aka samu ya wuce iyaka ne sakamakon matsalar intanet a wasu rumfunan zaɓen.
Asalin hoton, Getty Images
Bayanan hoto, An gabatar da sabuwar na'urar da nufin kawo ƙarshe ko rage maguɗin zaɓe
Da yawa sun yi ƙorafin suna iya aika sakamakon zaɓen 'yan majalisa cikin sauki amma aka samu jinkira wajen aika na shugaban ƙasa, wanda kuma INEC ba ta ce komai ba a kan hakan.
A wani ƙorafi da wakilin babbar jam'iyyar hamma, PDP Dino Melaye ya yi, ya ce an yi aringizon ƙuri'a a jihar Ekiti - jihar da aka fara gabatar da sakamakonta, wadda kuma Tinubu ya samu nasara cikinta, wannan ne ya sanya Dino ficewa daga ɗakin tattara zaɓen.
Sai dai shugaban hukumar zaɓen ya musunta wannan zargi yana cewa adadin masu kaɗa ƙuri'ar da aka tantance bai kai yawan waɗanda suka kaɗa kuri'ar ba, kuma jihar da ma waje ne da Tinubu yake da ƙarfi.
Da yake mayar da martani kan sakamakon zaɓen Ekiti da wasu ke cewa an wallafa shi kwanaki biyar gabanin ranar zaɓen sai shugaban INEC ya ce wannan "labarin ƙanzon-kurege ne."
A ranar Alhamis 02 ga watan Fabarairu, ɗan takarar PDP a zaɓen, Atiku Abubakar ya ce za su ƙalubalanci zaɓen.
Hotunan bidiyo da aka riƙa yaɗawa na yadda ake yi wa masu kaɗa ƙuri'ar barazana tare da ƙwace takardun yin zaɓen da su, an samu rikici a wasu rumfunan zaɓe, musamman a manyan jihohi irinsu Legas - inda Obi ya ci da kuma jihar Rivers inda Tinubu ya ci.
BBC ta tabbatar da sahihancin wasu daga cikin waɗannan hotunan bidiyo, yayin da kuma wakilanta suka je wasu rumfuna a Legs da 'yan daba suka hana zaɓen.
Barry Andrews, wanda shi ne mai sanya ido na Tarayyar Turai ya shaida wa BBC an samu wasu matsaloli a cikin zaɓen.
"A fili muka riƙa ganin yadda ake sayen ƙuri'u a yayin zaɓen, amma ya yi wuri mu faɗi girman matsalar yanzu," in ji shi.
Haka kuma an samu jinkirin ɗora sakamakon zaɓen, in ji shi "an samu jinkirin tsakanin zaɓen shugaban ƙasa da na 'yan majalisa a wajen ɗora sakamakonsu."
Asalin hoton, Getty Images
BBC ta yi bincike kan wasu matsaloli biyu a kafafen sada zumunta.
A wani bidiyo da aka riƙa aikewa da shi a kafafen sada zumunta, wani ya riƙa bin shafin INEC domin bibiyar sakamakon daga Ado-Ekiti, babban birnin Jihar Ekiti.
Wani hoto da aka ɗauka a wannan rumfar ya kamata ya nuna sa hannun wani wakili. Maimakon hoton wata mata da ke kallon fuskar BVAS.
Kazalika BBC ta gano yadda aka riƙa cakuɗa sakamakon zaɓen shugaban ƙasa a wasu daga cikin jihohi 36 na Najeriya. Misali, an wallafa sakamakon zaɓe daga Sokoto a arewaci a matsayin sakamakon zaɓen da aka ce daga rumfar zaɓe ne a jihar Rivers da ke kudanci.
Atiku ne ya yi nasara a Sokoto yayin da Tinubu ya ci Rivers wadda aka yi tsammanin Obi ne zai yi galaba a can.
An wallafa sakamakon da ba daidai ba, kamar yadda BBC ta gano, kuma hakan ya sauya sakamakon zaɓe a wasu jihohin da dama.
Da yawa magoya bayan Obi sun yi watsi da sakamakon zaɓen da cewa an yi abin kunya.
Wannan ne zaɓen da aka fafata sosai tun bayan mayar da ƙasar kan dumukuraɗiyya a 1999.
Bayan da a ranar Alhamis biyu ga watan Fabarairu, manyan jam'iyyun hamayya biyu, PDP da LP da 'yan takararsu suka shigar da ƙara daban-daban a gaban kotun ɗaukaka ƙara a Abuja kan kotun ta ba su damar karɓar kayan da aka yi zaɓen da su, a ranar Juma'a 03 ga wata kotun ta ba su wannan dama.
A hukuncin kotun ta umarci INEC, ta bai wa kowanne daga cikinsu kayayyakin ya duba. Sannan kuma ta ba su damar titsiye hukumar zaɓen domin samun wasu bayanai.
Wannan dai na zaman wani mataki ne na sharar fagen shigar da ƙara kan zaɓen daga ɓangaren su 'yan hamayya. A martaninta jam'iyya mai mulki wadda ɗan takararta ya yi nasara ta ce a shirye take su haɗu a kotu.
Zaɓen Najeriya 2023: Cikakken sakamakon zaɓukan shugaban ƙasa da na majalisar dokoki
An gudanar da zaben shugaban kasa da na majalisar dokokin tarayya a Najeriya ne a ranar 25 ga watan Fabarairu, 2023. Mutum 18 ne suka yi takarar shugaban kasa, haka nan kuma al’umma sun kada kuri’a domin zaben sanatoci da mambobin majalisar wakilai. BBC ta yi amfani da bayanan da ta samu daga Hukumar zabe mai zaman kanta ta Najeriya domin tattara sakamakon zabukan.
Sakamakon zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na 2023
Domin lashe zaɓe a zagaye na farko - dole ne sai ɗan takara ya samu ƙuri'u mafi rinjaye, da kuma sama da kashi 25% na ƙuri'u a kashi biyu cikin uku na jihohi 36 na Najeriya da Yankin Birnin Tarayya (Abuja)
Lokacin da aka sabunta bayani 19/04/2023, 18:00:27 lokaci (GMT+1)
Sakamako na ƙarshe
Ƴan takara
Ƙuri'u
36.61%
Bola Tinubu
8,794,726
All Progressives Congress
Ƙuri'u:
8,794,726
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
27
29.07%
Atiku Abubakar
6,984,520
Peoples Democratic Party
Ƙuri'u:
6,984,520
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
20
6.23%
Rabiu Kwankwaso
1,496,687
New Nigeria Peoples Party
Ƙuri'u:
1,496,687
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
1
25.4%
Peter Obi
6,101,533
Labour Party
Ƙuri'u:
6,101,533
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
16
2.7%
Sauran ƴan takara
648,474
Others
Ƙuri'u:
648,474
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
0
Sakamakon zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na 2023
Domin lashe zaɓe a zagaye na farko - dole ne sai ɗan takara ya samu ƙuri'u mafi rinjaye, da kuma sama da kashi 25% na ƙuri'u a kashi biyu cikin uku na jihohi 36 na Najeriya da Yankin Birnin Tarayya (Abuja)
Lokacin da aka sabunta bayani 19/04/2023, 18:00:27 lokaci (GMT+1)
Sakamako na ƙarshe
Ƴan takara
Ƙuri'u
Bola Tinubu
NaN%
Bola Tinubu
8,794,726
All Progressives Congress
Ƙuri'u:
8,794,726
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
27
Atiku Abubakar
NaN%
Atiku Abubakar
6,984,520
Peoples Democratic Party
Ƙuri'u:
6,984,520
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
20
Rabiu Kwankwaso
NaN%
Rabiu Kwankwaso
1,496,687
New Nigeria Peoples Party
Ƙuri'u:
1,496,687
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
1
Peter Obi
NaN%
Peter Obi
6,101,533
Labour Party
Ƙuri'u:
6,101,533
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
16
Sauran ƴan takara
NaN%
Sauran ƴan takara
648,474
Others
Ƙuri'u:
648,474
Aƙalla kashi 25% na ƙuri'un jiha
0
Sakamakon zaɓen shugaban ƙasa na jiha-jiha
All Progressives Congress (APC)
Labour Party (LP)
Peoples Democratic Party (PDP)
Sauran jam'iyyu
New Nigeria Peoples Party (NNPP)
Ba a bayyana ba
Nigeria
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
8,794,726
36.61%
Atiku Abubakar
6,984,520
29.07%
Rabiu Kwankwaso
1,496,687
6.23%
Peter Obi
6,101,533
25.4%
Sauran ƴan takara
648,474
2.7%
Abia
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
8,914
2.41%
Atiku Abubakar
22,676
6.13%
Rabiu Kwankwaso
1,239
0.33%
Peter Obi
327,095
88.4%
Sauran ƴan takara
10,113
2.73%
Adamawa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
182,881
25.01%
Atiku Abubakar
417,611
57.12%
Rabiu Kwankwaso
8,006
1.1%
Peter Obi
105,648
14.45%
Sauran ƴan takara
16,994
2.32%
Akwa Ibom
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
160,620
28.94%
Atiku Abubakar
214,012
38.55%
Rabiu Kwankwaso
7,796
1.4%
Peter Obi
132,683
23.9%
Sauran ƴan takara
39,978
7.2%
Anambra
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
5,111
0.83%
Atiku Abubakar
9,036
1.47%
Rabiu Kwankwaso
1,967
0.32%
Peter Obi
584,621
95.24%
Sauran ƴan takara
13,126
2.14%
Bauchi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
316,694
37.1%
Atiku Abubakar
426,607
49.98%
Rabiu Kwankwaso
72,103
8.45%
Peter Obi
27,373
3.21%
Sauran ƴan takara
10,739
1.26%
Bayelsa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
42,572
25.75%
Atiku Abubakar
68,818
41.63%
Rabiu Kwankwaso
540
0.33%
Peter Obi
49,975
30.23%
Sauran ƴan takara
3,420
2.07%
Benue
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
310468
40.32%
Atiku Abubakar
130,081
16.89%
Rabiu Kwankwaso
4,740
0.62%
Peter Obi
308,372
40.04%
Sauran ƴan takara
16,414
2.13%
Borno
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
252,282
54.22%
Atiku Abubakar
190,921
41.03%
Rabiu Kwankwaso
4,626
0.99%
Peter Obi
7,205
1.55%
Sauran ƴan takara
10,253
2.2%
Cross River
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
130,520
31.3%
Atiku Abubakar
95,425
22.89%
Rabiu Kwankwaso
1,644
0.39%
Peter Obi
179,917
43.15%
Sauran ƴan takara
9,462
2.27%
Delta
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
90,183
14.66%
Atiku Abubakar
161,600
26.26%
Rabiu Kwankwaso
3,122
0.51%
Peter Obi
341,866
55.56%
Sauran ƴan takara
18,570
3.02%
Ebonyi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
42,402
13.03%
Atiku Abubakar
13,503
4.15%
Rabiu Kwankwaso
1,661
0.51%
Peter Obi
259,738
79.83%
Sauran ƴan takara
8,047
2.47%
Edo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
144,471
24.85%
Atiku Abubakar
89,585
15.41%
Rabiu Kwankwaso
2,743
0.47%
Peter Obi
331,163
56.97%
Sauran ƴan takara
13,304
2.29%
Ekiti
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
201,494
65.38%
Atiku Abubakar
89,554
29.06%
Rabiu Kwankwaso
264
0.09%
Peter Obi
11,397
3.7%
Sauran ƴan takara
5,462
1.77%
Enugu
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
4,772
1.05%
Atiku Abubakar
15,749
3.45%
Rabiu Kwankwaso
1,808
0.4%
Peter Obi
428,640
93.91%
Sauran ƴan takara
5,455
1.2%
Gombe
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
146,977
28.82%
Atiku Abubakar
319,123
62.57%
Rabiu Kwankwaso
10,520
2.06%
Peter Obi
26,160
5.13%
Sauran ƴan takara
7263
1.42%
Imo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
66,406
14.21%
Atiku Abubakar
30,234
6.47%
Rabiu Kwankwaso
1,552
0.33%
Peter Obi
360,495
77.13%
Sauran ƴan takara
8693
1.86%
Jigawa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
421,390
45.78%
Atiku Abubakar
386,587
42%
Rabiu Kwankwaso
98,234
10.67%
Peter Obi
1,889
0.21%
Sauran ƴan takara
12,431
1.35%
Kaduna
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
399,293
29.36%
Atiku Abubakar
554,360
40.76%
Rabiu Kwankwaso
92,969
6.84%
Peter Obi
294,494
21.65%
Sauran ƴan takara
19,037
1.4%
Kano
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
517,341
30.4%
Atiku Abubakar
131,716
7.74%
Rabiu Kwankwaso
997,279
58.59%
Peter Obi
28,513
1.68%
Sauran ƴan takara
27,156
1.6%
Katsina
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
482,283
45.56%
Atiku Abubakar
489,045
46.19%
Rabiu Kwankwaso
69,386
6.55%
Peter Obi
6,376
0.6%
Sauran ƴan takara
11,583
1.09%
Kebbi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
248,088
44.34%
Atiku Abubakar
285,175
50.97%
Rabiu Kwankwaso
5,038
0.9%
Peter Obi
10,682
1.91%
Sauran ƴan takara
10,539
1.88%
Kogi
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
240,751
52.7%
Atiku Abubakar
145,104
31.77%
Rabiu Kwankwaso
4,238
0.93%
Peter Obi
56,217
12.31%
Sauran ƴan takara
10,480
2.29%
Kwara
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
263,572
56.08%
Atiku Abubakar
136,909
29.13%
Rabiu Kwankwaso
3,141
0.67%
Peter Obi
31,166
6.63%
Sauran ƴan takara
35,183
7.49%
Lagos
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
572,606
45.04%
Atiku Abubakar
75,750
5.96%
Rabiu Kwankwaso
8,442
0.66%
Peter Obi
582,454
45.81%
Sauran ƴan takara
32,199
2.53%
Nasarawa
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
172,922
32%
Atiku Abubakar
147,093
27.22%
Rabiu Kwankwaso
12,715
2.35%
Peter Obi
191,361
35.41%
Sauran ƴan takara
16,299
3.02%
Niger
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
375,183
47.09%
Atiku Abubakar
284,898
35.76%
Rabiu Kwankwaso
21,836
2.74%
Peter Obi
80452
10.1%
Sauran ƴan takara
34,299
4.31%
Ogun
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
341,554
58.88%
Atiku Abubakar
123,831
21.35%
Rabiu Kwankwaso
2,200
0.38%
Peter Obi
85,829
14.79%
Sauran ƴan takara
26,710
4.6%
Ondo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
369,924
67.5%
Atiku Abubakar
115,463
21.07%
Rabiu Kwankwaso
930
0.17%
Peter Obi
44,405
8.1%
Sauran ƴan takara
17,341
3.16%
Osun
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
343945
46.91%
Atiku Abubakar
354366
48.33%
Rabiu Kwankwaso
713
0.1%
Peter Obi
23283
3.18%
Sauran ƴan takara
10,896
1.49%
Oyo
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
449,884
55.58%
Atiku Abubakar
182,977
22.6%
Rabiu Kwankwaso
4,095
0.51%
Peter Obi
99,110
12.24%
Sauran ƴan takara
73,419
9.07%
Plateau
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
307,195
28.23%
Atiku Abubakar
243,808
22.41%
Rabiu Kwankwaso
8,869
0.82%
Peter Obi
466,272
42.85%
Sauran ƴan takara
62,026
5.7%
Rivers
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
231,591
44.23%
Atiku Abubakar
88,468
16.89%
Rabiu Kwankwaso
1,322
0.25%
Peter Obi
175,071
33.43%
Sauran ƴan takara
27,199
5.19%
Sokoto
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
285,444
48.64%
Atiku Abubakar
288,679
49.19%
Rabiu Kwankwaso
1,300
0.22%
Peter Obi
6,568
1.12%
Sauran ƴan takara
4,884
0.83%
Taraba
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
135,165
27.07%
Atiku Abubakar
189,017
37.85%
Rabiu Kwankwaso
12,818
2.57%
Peter Obi
146,315
29.3%
Sauran ƴan takara
16,043
3.21%
Yobe
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
151,459
40.03%
Atiku Abubakar
198,567
52.48%
Rabiu Kwankwaso
18,270
4.83%
Peter Obi
2,406
0.64%
Sauran ƴan takara
7,695
2.03%
Zamfara
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
298,396
59.33%
Atiku Abubakar
193,978
38.57%
Rabiu Kwankwaso
4,044
0.8%
Peter Obi
1,660
0.33%
Sauran ƴan takara
4,845
0.96%
Abuja
Kashe-kashen ƙuri'u
Ƴan takara
Ƙuri'u
%
Bola Tinubu
90,902
19.76%
Atiku Abubakar
74194
16.13%
Rabiu Kwankwaso
4,517
0.98%
Peter Obi
281717
61.23%
Sauran ƴan takara
8,741
1.9%
Sakamakon zaɓen shugaban ƙasa na jiha-jiha
Lokacin da aka sabunta bayani 19/04/2023, 18:00:27 lokaci (GMT+1)