Jerin ƙungiyoyin da ke son zama jam'iyyu a Najeriya da sharuɗɗan da za su cika

Farfesa Mahmood Yakubu

Asalin hoton, INEC/X

Lokacin karatu: Minti 5

Batun rajistar sabbin jam'iyyu ya sake tasowa a Najeriya tun bayan da gamayyar wasu ƴan adawa suka fara zargin hukumar zaɓen ƙasar da gaza yi wa ƙungiyarsu ta ADA rajista domin zama jam'iyya.

Lamarin ya tayar da ƙura, inda suka zargi hukumar ta INEC da ƙoƙarin yi musu 'zagon ƙasa' ta hanyar ƙin yi musu rajista da wuri.

Su dai ƴan adawar a baya-bayan nan na ta yunƙuri ne na samar da wata haɗaka da za su yi amfani da ita wajen ƙalubalantar shugaban ƙasar mai ci, Bola Tinubu.

To sai dai hukumar zaben mai zaman kanta ta Najeriya, ta ce duk da ta karɓi sunayen ƙungiyoyi sama da 100 da suka nemi a yi musu rajistar, wajibi ne sau sun cika wasu ƙa'idoji kamar yadda doka ta tanada.

Matakan neman rajistar sabuwar jam'iyya

Wajibi ne duk wata ƙungiya da ke son zama jam'iyya ta nuna buƙatar yin hakan ta hanyar cika takardar buƙata ta hukumar zaɓe mai zaman kanta ta Najeriya.

Takardar neman rajistar ita ce ake kira FORM PAI, kuma dole ne jam'iyya ta haɗa takardar da ta cike da takardu da suka ƙunshi bayanai kamar haka:

  • Sunan jam'iyyar da ake so a kafa
  • Suna da sa hannu da kuma aderishin shugaba da sakataren ƙungiyar da ake so ta zama jam'iyya
  • Shaidar biyan kuɗin rajista naira miliyan ɗaya a asusun ajiyar hukumar na banki
  • Kwafe 50 na kundin dokokin da kuma kwafe 50 na manufofin jam'iyyar da ake so a kafa.

Sharuɗɗan da dole a cika domin samun rajista

Babu wata ƙungiya da za a yi wa rajistar zama jam'iyya a Najeriya har sai ta cika ƙa'doji kamar haka, waɗanda za a miƙa wa hukumar zaɓen Najeriya ta Inec:

  • Suna da adireshin gidaje, da jihohin asali na shugabannin ƙungiya na ƙasa da na jiha da kuma taron da aka yi na zaɓen shugabannin.
  • Bayanin taron shugabannin ƙungiyar na ƙasa, ƙunshe da yadda suka amince da amince da suna, da manufofi da kuma tambarin jam'iyyar da suke son kafawa.
  • Cikakke da kuma taƙaitaccen sunan jam'iyya wanda: dole ne ya sha bamban da na duk wata jam'iyya da ake da ita ta yadda ba zai haifar da ruɗani ko tababa ga masu zaɓe ba; kada sunan ya zama yana da alaƙa da wata ƙabila, ko addini ko sana'a ko ɓangare; kada alamar jam'iyyar ya nuna cewa ta keɓanta da wani yanki ne kaɗai na Najeriya.
  • Jerin sunayen mambobin da ke nuna cewa kowane mutum daga kowane yanki na Najeriya zai iya shigar ta.
  • Kwafe na dokoki na manufofin ƙungiyar wanda dole su ƙunshi: Sunan ƙungiyar da tambari da tuta da take da muradu da kuma bayani kan abinda ya bambanta ta da saura da kuma bayani kan tambarin jam'iyyar.
  • Bayanin asusun ajiyar kuɗi a banki inda za riƙa tura duk wani kuɗin shiga da ƙungiyar ta samu da kuma za saka wanda za ta samu a gaba da kuma yadda za ta riƙa kashe kuɗaɗenta.
  • Adireshin babban ofishin ƙungiyar a Abuja da kuma adersihin sauran ofisoshinta da sunayen ma'aikatanta da kayan amfani da kayan ofis a aƙalla jihohi 24 na Najeriya.

Wata jami'ar hukumar ta INEC da BBC ta tattauna da ita, Zainab Aminu ta ce yanzu haka hukumarsu ta soma nazari da tantace ƙungiyoyi da dama domin tabbatar da cewa sun cika ka'ida da dokokin zama Jam'iyya.

Ta ce," Yana da kyau idan aka yi wa kungiya rajista har ta zama jam'iyya to ta tabbatar jam'iyyar ta yi kokari ta bunkasa har ta kai ta ga samun mukamai a zabukan da za ayi."

Yanzu haka dai hukumar zaɓen ta Inec, ta samu buƙata daga ƙungiyoyi sama da 100 waɗanda ke son a yi musu rajistar zama jam'iyyun siyasa, kamar yadda shugaban hukumar, Farfesa Mahmood Yakubu ya bayyana a ranar Laraba.

Jerin ƙungiyoyin da ke son zama jam'iyyun siyasa

Tsallake Whatsapp
Tasharmu ta WhatsApp

Yanzu za ku iya samun labaran BBC Hausa kai-tsaye a wayoyinku.

Latsa nan domin shiga

Karshen Whatsapp

1. Key of Freedom Party (KFP)

2. Absolute Congress (ABC)

3. All Grassroots Party (AGP)

4. Congress Action Party (CAP)

5. United Social Democrats (USDP)

6. National Action Congress Party (NACP)

7. Great Alliance Party (GAP)

8. New Nigeria Congress (NNC)

9. United Peoples Victory Party (UPVP)

10. Allied Conservative Congress (ACC)

11. Peoples Freedom Party (PFP)

12. All Nigerians' Party (AND)

13. Abundant Social Party (ASP)

14. Citizens Party of Nigeria (CPN)

15. National Freedom Party (NFP)

16. Patriots Party (PP)

17. Movement of the People (MOP)

18. Peoples National Congress (PNC)

19. African Union Congress (AUC)

20. Alliance of Patriots (AOP)

21. Socialist Equality Party (SEP)

22. About Nigeria Party (ABNP)

23. African Reformation Party (ARP)

24. Accelerated African Development Association (AADA)

25. Obidient Peoples Party (OPP)

26. Zonal Rescue Movement (ZRM)

27. Zuma Reform (ZR)

28. Party for Socialist Transformation (PST)

29. Liberation People's Party (LPP)

30. Progressive Obedients Party (POP)

31. Great Nigeria Party (GNP)

32. National Youth Alliance (NYA)

33. National Reform Party (NRP)

34. Patriotic Congress Party (PCP)

35. Community Alliance Party (CAP)

36. Grassroot Alliance Party (GAP)

37. Advance Nigeria Congress (ANC)

38. All Nigerians Alliance (ANA)

39. Team New Nigeria (TNN)

40. All Labour's Party (ALP)

41. New Green Generation Coalition Party (NGOCP)

42. New Green Congress (NGC)

43. New Green Coalition Party (NGCP)

44. About All (Nigerian)

45. Nigerian Liberty Movement

46. National Democratic Party

47. Citizen United Congress

48. All Gender Party

49. Polling Unit Ambassadors of Nigeria

50. Village Intelligence Party

51. Great Transformation Party

52. Alliance Social Party

53. Nigeria Democratic Alliance

54. New National Democratic Party

55. Obedients Peoples Party (Not Provided)

56. Nourish Democratic People's Congress

57. All Youth Reclaim Party

58. LA RIBA Multipurpose Cooperative Society

59. Alliance Youth Party of Nigeria

60. The True Democrats

61. Democratic Peoples Congress

62. National Democratic Movement

63. Economic Liberation Party

64. Grassroot Ambassador's Party

65. All For All Congress

66. People Democratic Alliance

67. United National Youths Party of Nigeria

68. Peoples Liberation Party

69. Democratic Union for Progress

70. Citizen Democratic Alliance

71. African Action Group

72. Patriots Alliance Network

73. Democratic Leadership Party

74. Pink Political Party

75. Young Motivation & Awareness for Development Forum

76. Access Party

77. Youth Progressive Empowerment Initiative

78. Grassroot Ambassadors' Party

79. Republican Party of Nigeria

80. Sceptre Influence Party

81. Young Democratic Congress

82. Patriotic Nigerians Party

83. Far-Right Party

84. Democratic People's Party

85. United Citizens Congress

86. Reset Nigeria

87. New Nigeria Democratic Party

88. Save Nigeria People Party

89. Above All

90. Alliance for Youth and Women Party

91. Rebuild Nigeria Group

92. Citizen Progressive Party

93. Good Guardian Party

94. Abiding Greatness Party

95. Patriotic Peoples' Party

96. Development & Freedom Party

97. Peace, Unity & Prosperity Culture

98. The Populist Party

99. New Nigeria Leadership Party

100. All Allies Alliance

101. National Action Network

102. Coalition for Nigerian Democrats

103. Republican Party of Nigeria

104. Abundance Africa Alliance

105. Freewill Humanitarian Party

106. Peoples Emancipation Party

107. Peoples Liberation Congress Party

108. Peoples Democratic Congress

109. All Democratic Alliance

110. Advanced Democratic Alliance (ADA)