Changing from the first person to the third person
When responding to an interview, you could be asked to write sentences in Welsh about the person who is being interviewed, using the third person.
Read Kizzy Crawford's interview. You may be asked to give two facts in relation to what Kizzy says about the future. The first thing you should do is highlight the sentences where she talks about the future.
The key to finding this information is in the question Beth am y dyfodol Kizzy?
She replies:
Hoffwn i deithio o gwmpas y byd yn canu caneuon. Hoffwn i ganu caneuon sy’n rhoi neges. Hefyd, rydw i’n gobeithio cwrdd â llawer o gerddorion er mwyn gweithio gyda nhw a chreu cerddoriaeth newydd, gyffrous.
Question
Try to spot the first person expressions that you must change to third person. Which ones are they?
Hoffwn i deithio o gwmpas y byd yn canu caneuon.
Hoffwn i ganu caneuon sy’n rhoi neges.
... rydw i’n gobeithio cwrdd â llawer o gerddorion er mwyn gweithio gyda nhw...
The next step is to change these expressions into the third person.
Question
Change these expressions from the text into the third person.
| First person | Kizzy | She |
| Hoffwn i | ||
| Rydw i |
| First person | Hoffwn i |
|---|---|
| Kizzy | |
| She |
| First person | Rydw i |
|---|---|
| Kizzy | |
| She |
| First person | Kizzy | She |
| Hoffwn i | Hoffai Kizzy | Hoffai hi |
| Rydw i | Mae Kizzy | Mae hi |
| First person | Hoffwn i |
|---|---|
| Kizzy | Hoffai Kizzy |
| She | Hoffai hi |
| First person | Rydw i |
|---|---|
| Kizzy | Mae Kizzy |
| She | Mae hi |
If you wanted to give two facts about what Kizzy’s plans are for the future, therefore, you could write:
Yn y dyfodol, hoffai Kizzy deithio o gwmpas y byd yn canu caneuon.
Hoffai hi ganu caneuon sy’n rhoi neges.
Mae hi’n gobeithio cwrdd â llawer o gerddorion er mwyn gweithio gyda nhw a chreu cerddoriaeth newydd, gyffrous.
There are many other forms you could be asked to change into the third person.
Question
Can you change the following forms into the third person?
| First person | Name (eg Kizzy, Owen) | She | He |
| Ces i fy ngeni… | |||
| Dechreuais i… | |||
| Es i… | |||
| Roeddwn i… | |||
| Dw i ddim yn dod… | |||
| Gwelais i… | |||
| Baswn i… | |||
| Bydda i… | |||
| Fy hoff bynciau… | |||
| Dw i wrth fy modd… |
| First person | Ces i fy ngeni… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Dechreuais i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Es i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Roeddwn i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Dw i ddim yn dod… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Gwelais i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Baswn i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Bydda i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Fy hoff bynciau… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Dw i wrth fy modd… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | |
| She | |
| He |
| First person | Name (eg Kizzy, Owen) | She | He |
| Ces i fy ngeni… | Cafodd Kizzy ei geni/Owen ei eni… | Cafodd hi ei geni… | Cafodd o/e ei eni… |
| Dechreuais i… | Dechreuodd (Kizzy, Owen)… | Dechreuodd hi… | Dechreuodd o/e… |
| Es i… | Aeth (Kizzy, Owen)… | Aeth hi… | Aeth o/e… |
| Roeddwn i… | Roedd (Kizzy, Owen)… | Roedd hi… | Roedd o/e… |
| Dw i ddim yn dod… | Dydy (Kizzy, Owen) ddim yn dod… | Dydy hi ddim yn dod… | Dydy o/e ddim yn dod… |
| Gwelais i… | Gwelodd (Kizzy, Owen)… | Gwelodd hi… | Gwelodd o/e… |
| Baswn i… | Basai (Kizzy, Owen)… | Basai hi… | Basai o/e… |
| Bydda i… | Bydd (Kizzy, Owen)… | Bydd hi… | Bydd o/e… |
| Fy hoff bynciau… | Hoff bynciau (Kizzy, Owen)… | Ei hoff bynciau hi… | Ei hoff bynciau o/e … |
| Dw i wrth fy modd… | Mae (Kizzy, Owen) wrth ei bodd/fodd… | Mae hi wrth ei bodd… | Mae o/e wrth ei fodd… |
| First person | Ces i fy ngeni… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Cafodd Kizzy ei geni/Owen ei eni… |
| She | Cafodd hi ei geni… |
| He | Cafodd o/e ei eni… |
| First person | Dechreuais i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Dechreuodd (Kizzy, Owen)… |
| She | Dechreuodd hi… |
| He | Dechreuodd o/e… |
| First person | Es i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Aeth (Kizzy, Owen)… |
| She | Aeth hi… |
| He | Aeth o/e… |
| First person | Roeddwn i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Roedd (Kizzy, Owen)… |
| She | Roedd hi… |
| He | Roedd o/e… |
| First person | Dw i ddim yn dod… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Dydy (Kizzy, Owen) ddim yn dod… |
| She | Dydy hi ddim yn dod… |
| He | Dydy o/e ddim yn dod… |
| First person | Gwelais i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Gwelodd (Kizzy, Owen)… |
| She | Gwelodd hi… |
| He | Gwelodd o/e… |
| First person | Baswn i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Basai (Kizzy, Owen)… |
| She | Basai hi… |
| He | Basai o/e… |
| First person | Bydda i… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Bydd (Kizzy, Owen)… |
| She | Bydd hi… |
| He | Bydd o/e… |
| First person | Fy hoff bynciau… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Hoff bynciau (Kizzy, Owen)… |
| She | Ei hoff bynciau hi… |
| He | Ei hoff bynciau o/e … |
| First person | Dw i wrth fy modd… |
|---|---|
| Name (eg Kizzy, Owen) | Mae (Kizzy, Owen) wrth ei bodd/fodd… |
| She | Mae hi wrth ei bodd… |
| He | Mae o/e wrth ei fodd… |